:::www.dopaperson.com::: กองการเจ้าหน้าที่ กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย
www.dopaperson.com :: ดูกระทู้ - ลูกจ้างในโครงการช่วยงานของกรมการปกครอง(สย.เดิม)
คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว ค้นหา ค้นหา เข้าระบบเข้าระบบ
www.dopaperson.com หน้ากระดานข่าวหลัก » ประชาสัมพันธ์

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้
ลูกจ้างในโครงการช่วยงานของกรมการปกครอง(สย.เดิม) ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
DNAmalako

เข้าร่วมเมื่อ: 25/11/2010
ตอบ: 9

ตอบตอบ: 25/11/2010 9:51 pm    ชื่อกระทู้: ลูกจ้างในโครงการช่วยงานของกรมการปกครอง(สย.เดิม) ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่ได้มาว่าให้ใครและไม่ได้มาขอร้องอะไรนะครับ คือ อยากเล่าให้ฟังครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่า ลูกจ้างอย่างพวกเรา ทำงานมาก็ตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๔๗ (รุ่นนี้คงเหลือไม่มากแล้ว)จนมาถึงปัจจุบันก็ ๗ ปีเข้าไปละ ปีนี้ทางกรมการปกครองแจ้งมาในท้ายหนังสือจ้างว่าท่านไม่สามารถเรียกร้องสวัสดิการหรืออะไรต่างๆจากหน่วยงานได้เพราะ.........เราเข้าใจในฐานะของตัวเองดีครับว่าเป็นใคร ลูกจ้างทุกคนก็พยายามสอบๆๆๆๆๆ หาความรู้แนวทางใหม่ๆสำหรับตัวเองนะครับ ไม่ใช่ไม่อยากพัฒนาตัวเอง อ้างถึงหลักเกณฑ์คุณสมบัติของคนที่จะมาสมัครเมื่อครั้งก่อนมีอยู่ว่า ต้องเป็นคนที่มีภูมิลำเนาอยู่ในอำเภอที่ตนสมัคร นี่เป็นเหตุผลหนึ่งคือเราต้องการอยู่กับครอบครัวของเราครับ
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนของผมเองเป็นลูกจ้างเหมือนกันนี่แหละ วันก่อนเกิดอุบัติเหตุ ถึงขั้นต้องนอนโรงพยาบาลครับ แล้วอะไรเกิดขึ้นท่านๆรู้มั๊ย เราไม่มีสวัสดิการ ไม่มีอะไรรองรับ ไม่มีอะไรช่วยเหลือได้เลย ถ้าถึงขั้นผ่าตัดคงแย่ คงต้องหากู้กันสะบั้น มีเพื่อร่วมงานที่เป็นพนักงานราชการเคยให้คำแนะนำว่าแล้วทำไมไม่คิดทำประกันชีวิตบ้าง (เออขนาดทุกวันนี้ยังไม่มีเก็บ แล้วเอาที่ไหนไปจ่ายเบี้ยประกันครับ)
Laughing ไม่ได้เรียกร้องอะไรนะครับ แค่อยากเล่าให้ฟัง Laughing สบายใจแล้วครับ Very Happy

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DNAmalako เมื่อ 25/11/2010 11:19 pm, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
DNAmalako

ตอบตอบ: 25/11/2010 9:55 pm    ชื่อกระทู้: อยากหวัง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แล้วลูกจ้างที่ทำงานอยู่นาน ท่านน่าจะให้เป็นพนักงานราชการของอำเภอนั้นนะครับ เพราะทำงานที่นั่นมานาน และช่วยเหลืองานราชการตลอดด้วยเสมอมา ขอโปรดให้ท่านพิจารณา ในข้อความและความคิดเห็นของลูกจ้าง ตัวเล็กๆพวกนี้ด้วยเถอะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
เหมาเหมา

เข้าร่วมเมื่อ: 26/11/2009
ตอบ: 29

ตอบตอบ: 26/11/2010 4:22 pm    ชื่อกระทู้: อยู่อย่างไร้............ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ก็ไม่อยากเรียกร้องอะไรเหมื่อนกันคะแค่ขอความเวทนาเห็นใจลูกจ้างรับเหมา ด้วยเถิดคะเพราะดิฉันมีลูก 2 คนแล้วก็ทำงานเป็นลูกจ้างมาหลายปีเหมื่อนกัน แต่ก็ไม่ไปไหนเพราะอยู่ใกล้บ้านดูแลลูก อยู่กับลูกเพราะทำงานหยุดเสาร์ อาทิตย์ แต่มีปัญหาตรงที่ว่าเงินเดือนน้อย สวัสดิการที่จะให้ลูกก็ไม่มี ไม่มีแม้แต่ความมั่นคงในหน้าที่การงาน และการเงินเลย อยู่อย่างเลือ่อนลอย ไม่มีจุดมุ่งหมาย ไม่มีอนาคตสำหรับชีวิตตัวเองเลย และไม่รู้จะเป็นอย่างนี้อีกนานเท่าไหร่ ไม่ใช่ไม่ไขว่ขว่าสิ่งที่ดี แต่เพราะภาระหน้าที่มีเยอะ ขอความเห็นใจด้วยเถิด
webmaster

เข้าร่วมเมื่อ: 01/10/2008
ตอบ: 174

ตอบตอบ: 29/11/2010 10:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่ใช่ ปค.ไม่สนใจสิ่งที่ สย. จะได้รับ แต่เราเสนอขออะไรไปจากรัฐบาล ยังไม่ได้รับการตอบสนอง
แต่ก็จะพยายามต่อไป
ผมเคยบอกไปแล้วว่าหากใครมีญาติมีอำนาจทางการเมืองช่วยบอกเขาด้วยว่า สย. อยากได้อะไร หรือจะให้ผมไปประสานรายละเอียด ยินดีมาก ๆ ครับ เพราะ ปค.ก็อยากให้ สย.ได้บรรจุเป็นพนักงานราชการ

ผอ.กจ.ปค.
DNAmalako

ตอบตอบ: 29/11/2010 12:17 pm    ชื่อกระทู้: เรียนท่าน ผอ.กจ.ปค. ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถามว่ามีญาติที่มีอำนาจทางการเมืองมั๊ย ถ้าให้พวกเด็กๆ สย.อย่างพวกเรามีนะท่าน คงไม่มา ทนอดเยี่ยงนี้ดอกครับ จริงมั๊ยท่าน ขนาดท่านๆเองยังตัน......แล้ว พวกเราจะเหลือรึครับท่าน
ด้วยความเคารพ
kitti

เข้าร่วมเมื่อ: 01/12/2010
ตอบ: 27

ตอบตอบ: 01/12/2010 11:34 am    ชื่อกระทู้: ขอแจมด้วยคน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อย่างว่านะครับถ้าหากลูกจ้างอย่างพวกเรา ๆ รู้จักนักการเมืองหรือผู้มีอำนาจ พวกเราก็คงไม่มาเป็นลูกจ้างอย่างนี้หรอกนะครับ Evil or Very Mad Evil or Very Mad พวกเราก็เลยต้องวิงวอนผ่านท่านผู้มีอำนาจหรือผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องโปรดกรุณาให้การช่วยเหลือด้วยเถอะนะครับ มีลูกจ้างบางคนต้องทำงานทุกอย่างแถมยังได้รับบาดเจ็บขณะปฏิบัติหน้าที่แต่กลับไม่ได้รับการเหลียวแล สวัสดิการก็ไม่มี ต้องควักกระเป๋าตัวเองจ่ายค่ารักษาพยาบาล แม้กระทั่งค่าน้ำมันรถส่งเอกสาร ไม่รู้เดือนหนึ่งๆส่งกี่ครั้งต่อกี่ครั้ง แล้วลูกจ้างจะเหลืออะไรรับประทานครับท่าน Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
duang

เข้าร่วมเมื่อ: 14/05/2009
ตอบ: 33

ตอบตอบ: 01/12/2010 2:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เป็นไงละครับ นี้คือความเคยชินของ ข้าราชการ เอะอะ อะไรก็ให้วิ่งเข้าหาผู้มีอำนาจ
ตอบมาได้ยังว่า"หากใครมีญาติมีอำนาจทางการเมืองช่วยบอกเขาด้วยว่า สย. อยากได้อะไร หรือจะให้ผมไปประสานรายละเอียด ยินดีมาก ๆ ครับ " ถ้า ลูกจ้างมีญาติมีอำนาจทางการเมือง
คงได้เป็น ผอ.กอง แล้วละครับ คงไม่มาเป็น ลูกจ้างหรอก ทำงานมา 7 ปี ถ้าเป็นข้าราชการ คงระดับวิชาการชำนาญการ แล้วมั้ง ยิ่งถ้ามีญาติมีอำนาจทางการเมืองอิก เก้าอี้ ผอ.กอง ทั้งหลาย คงร้อนๆ อิอิ แซว เล่นๆ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
กาแฟเย็น

เข้าร่วมเมื่อ: 27/08/2009
ตอบ: 21

ตอบตอบ: 01/12/2010 3:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

webmaster บันทึก:
ไม่ใช่ ปค.ไม่สนใจสิ่งที่ สย. จะได้รับ แต่เราเสนอขออะไรไปจากรัฐบาล ยังไม่ได้รับการตอบสนอง
ผมเคยบอกไปแล้วว่าหากใครมีญาติมีอำนาจทางการเมืองช่วยบอกเขาด้วยว่า สย. อยากได้อะไร หรือจะให้ผมไปประสานรายละเอียด ยินดีมาก ๆ ครับ เพราะ ปค.ก็อยากให้ สย.ได้บรรจุเป็นพนักงานราชการ

ผอ.กจ.ปค.
กาแฟเย็น

เข้าร่วมเมื่อ: 27/08/2009
ตอบ: 21

ตอบตอบ: 01/12/2010 3:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กาแฟเย็น บันทึก:
webmaster บันทึก:

ผอ.กจ.ปค.

ไม่เห็นด้วยกับคำตอบแบบนี้...ระวังกรมจะพังเพราะการเมือง!!!
kitti

ตอบตอบ: 02/12/2010 10:49 am    ชื่อกระทู้: เห็นด้วยอย่างยิ่ง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าผมมีญาติเป็นนักการเมืองคงได้เป็นใหญ่เป็นโตอย่างว่า แต่ดันเกิดมาเป็นลูกชาวนาก็ได้แค่เป็นลูกจ้างที่แม้แต่รัฐบาลยังไม่เหลียวแล ดันไปดูแลแรงงานต่างด้าวมากว่าแรงงานไทยอย่างเรา ๆ แถมยังบอกอีกว่าเราไม่ใช่ลูกจ้างหรือพนักงานของรัฐ แต่ชื่อโครงการกลับบอกว่า ลูกจ้างชั่วคราวสนับสนุนนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาลฯ บอกมาได้ยังไงไม่ใช่ลูกจ้างของรัฐหรือลูกจ้างของส่วนราชการ ที่บอกอย่างนี้ก็เพราะจะได้ไม่เข้าหลักเกณของกฎหมายแรงงาน เพราะไม่อยากจะจายค่าประกันสังคมให้ลูกจ้างอย่างเรา ทีเอางบไปทำอย่างอื่นทำได้ แรงงานต่างด้าวโอ๋กันเข้าไปจะให้มีประกันสังคม คนไทยด้วยกันทำไมท่านไม่เหลียวแลบ้าง Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
tana

เข้าร่วมเมื่อ: 10/11/2010
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 02/12/2010 2:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นั่นดิ Question Question Question Question Question Question
m

เข้าร่วมเมื่อ: 25/11/2009
ตอบ: 20

ตอบตอบ: 02/12/2010 3:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Crying or Very sad จริง ๆ ๆ ๆ ๆ เห็นด้วยอย่างมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
DNAmalako

ตอบตอบ: 02/12/2010 11:31 pm    ชื่อกระทู้: เจ็บ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดน เต็มๆครับ โดนใจ เจ็บเข้าใส้ ได้ใจ คนตั้งกระทู้ครับ
ช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับเพื่อนๆ ถึงรู้ว่ามันคงไม่มีอะไรที่มันเปลี่ยนแปลง เพราะท้ายประกาศ/หนังสือสัญญา ระบุไว้อย่างชัดเจน ว่า..... (ย้ำให้รู้ถึงสถานะของ ตัวเองว่าเป็นยังไง อธิบายสั้นๆว่าอย่ามาแหยม ฮ่าๆๆๆ) จริงมั๊ยครับ
kitti

ตอบตอบ: 03/12/2010 10:41 am    ชื่อกระทู้: ลูกจ้าง สย.คนจน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พี่น้องครับเชื่อรึเปล่าครับขนาดค่าส่งเอกสารการแจ้งย้าย ลูกจ้างอย่างเราๆ ยังต้องออกเงินเองเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเอาเปรียบลูกจ้างกันไปถึงไหน Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad โอ้! พระเจ้าจอร์จ มันไม่ยอดเลย Exclamation Exclamation
nongnang

เข้าร่วมเมื่อ: 14/01/2010
ตอบ: 20

ตอบตอบ: 03/12/2010 11:02 am    ชื่อกระทู้: ขอความเห็นใจ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เพื่อนๆสย.ทุกท่านเราก็เป็นคนหนึ่งที่ทำงานมานานหลายปีแล้ว แต่ทุกอย่างก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย รู้สึกว่ายิ่งจะเลวร้ายขึ้นเรื่อยๆ ทำงานก็หนักแถมควักกระเป๋าตัวเองจ่ายค่าน้ำมันไปส่งเอกสาร ค่าสแตมป์มั่ง สารพัดจิปาถะ พวกคุณเคยเห็นความสำคัญของลูกจ้างบ้างไหมใครไม่อยากมีอนาคตที่ดีๆ อย่างมากถ้าไม่มีสวัสดิการอะไรก็ขอให้เงินเดือนขึ้นบ้าง หรือมีประกันสังคม อย่างเพื่อน สย ที่เกิดอุบัติ้เหตุถ้าเจ็บหนักเขาจะเอาเงินที่ไหนจ่าย แค่เศษเงินเล็กน้อย
เพิ่มให้เด็กสย.ช่วยงานราชการไม่ดีหรอกหรือ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    www.dopaperson.com หน้ากระดานข่าวหลัก » ประชาสัมพันธ์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ตอบกระทู้ด่วน : โพสข้อความในส่วนท้ายนี้ได้
ถ้าต้องการแนบไฟล์หรือภาพสวยๆๆ ให้คลิ๊กปุ่มตอบกระทู้ ด้านบน

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

Copyright©2008  www.dopaperson.com  all right reserved  
กองการเจ้าหน้าที่ กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย

Develop:20 feb 2012